Chạy AI ngay trong công ty

Mac Studio M5 Max & M5 Ultra – máy chạy AI local cho doanh nghiệp

Mac Studio M5 là máy chạy AI local: mô hình ngôn ngữ (LLM) chạy thẳng trên máy đặt tại văn phòng quý vị — hồ sơ, hợp đồng, dữ liệu khách hàng không gửi ra bất kỳ dịch vụ nào bên ngoài. Bộ nhớ hợp nhất tới 512GB cho phép nạp những mô hình mà card đồ hoạ rời thông thường không chứa nổi, trong khi máy chỉ to bằng hộp giấy, định mức nguồn tối đa 480W (theo Apple, mức tiêu thụ đo được tối đa khoảng 200W với M5 Max 18/32 đến 385W với M5 Ultra 36/80).

Chính hãng, nguyên sealĐã gồm VAT, có hoá đơnTư vấn theo mô hình cần chạyCài đặt MLX, Ollama, LM Studio

Bảng giá 9 cấu hình Mac Studio M5 (đã gồm VAT)

Giá Mac Studio M5 Max từ 77.780.000₫, M5 Ultra từ 177.780.000₫. Mỗi thẻ ghi sẵn mô hình AI tốt nhất chạy được kèm điểm AA, lọc theo chip, RAM hoặc mô hình cần chạy.

So sánh cấu hìnhSo sánh các chip Mac Studio cạnh nhau, hoặc đánh dấu "So sánh" trên từng thẻ (tối đa 4 máy, trộn được Mac Studio và Mac mini).

9 cấu hình

Giá đã bao gồm VAT. Nâng SSD tính thêm — chọn trong trang chi tiết từng máy. Thông số theo công bố của Apple, cập nhật ngày 24/09/2026.

So sánh nhanh 9 cấu hình: RAM, băng thông, mô hình AI

Cấu hìnhCPU / GPUBộ nhớBăng thôngMô hình tốt nhất (điểm AA)Giá
M5 Max 18/32 · 36GB18 / 32 lõi36GB460GB/sQwen3.8-27B · điểm AA 20,177.780.000₫
M5 Max 18/40 · 48GB18 / 40 lõi48GB614GB/sQwen3.8-27B · điểm AA 20,196.120.000₫
M5 Max 18/40 · 64GB18 / 40 lõi64GB614GB/sQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1108.340.000₫
M5 Max 18/40 · 128GB18 / 40 lõi128GB614GB/sQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1157.230.000₫
M5 Ultra 30/64 · 96GB30 / 64 lõi96GB1.2TB/sQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1177.780.000₫
M5 Ultra 30/64 · 256GB30 / 64 lõi256GB1.2TB/sGLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8300.000.000₫
M5 Ultra 36/80 · 96GB36 / 80 lõi96GB1.2TB/sQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1217.500.000₫
M5 Ultra 36/80 · 256GB36 / 80 lõi256GB1.2TB/sGLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8339.720.000₫
M5 Ultra 36/80 · 512GB36 / 80 lõi512GB1.2TB/sGLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8691.100.000₫

Băng thông bộ nhớ quyết định tốc độ máy sinh chữ. Số lõi GPU quyết định tốc độ đọc xong câu hỏi dài trước khi bắt đầu trả lời.

RAM bao nhiêu chạy được mô hình AI nào?

Cần bao nhiêu RAM để chạy LLM local tuỳ mô hình quý vị cần: bản 36GB chạy tốt nhất Qwen3.8-27B · điểm AA 20,1, bản 512GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8. Dung lượng bộ nhớ quyết định mô hình nào nạp vừa máy, điểm AA cho biết mô hình đó thông minh tới đâu, còn băng thông bộ nhớ quyết định nhanh hay chậm. Bảng dưới ghi mô hình tốt nhất chạy được ở từng mức RAM.

Bộ nhớ máyPhần dùng cho mô hìnhMô hình tốt nhất chạy được (điểm AA)Phù hợp với
36GB~27GBQwen3.8-27B · điểm AA 20,1Trợ lý hỏi đáp tài liệu nội bộ, tóm tắt, soạn thảo cho nhóm nhỏ
48GB~36GBQwen3.8-27B · điểm AA 20,1Như trên, thêm dư địa cho ngữ cảnh dài và nhiều người hỏi cùng lúc
64GB~48GBQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1Chạy bản 8-bit (nén nhẹ hơn bản 4-bit), chạy song song vài tác vụ
96GB~72GBQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1Cùng mô hình, chip M5 Ultra băng thông cao hơn — xử lý hồ sơ dài, nhiều người truy vấn
128GB~96GBQwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1Cùng mô hình, dư bộ nhớ cho ngữ cảnh dài hoặc chạy thêm mô hình khác
256GB~192GBGLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8Mô hình thông minh hơn hẳn, hoặc chạy nhiều mô hình cùng lúc trên một máy
512GB~384GBGLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8

Phần dùng cho mô hình ≈ 75% RAM (mức macOS mặc định cho phần đồ hoạ). Điểm AA: Artificial Analysis Intelligence Index v5.0, tra 03/11/2026 — điểm càng cao càng thông minh; thang v5 khó hơn nên điểm thấp hơn bản trước. Để so sánh, Claude Opus 5.5 đạt 58,4, dẫn đầu là Gemini 4 Carbon 59,4. Tốc độ trả lời và số người dùng cùng lúc phụ thuộc GPU và băng thông bộ nhớ của máy; Namtech chạy thử trên máy thật trước khi tư vấn.

Mac Studio M5 Max hay M5 Ultra: chọn bản nào?

Chọn M5 Max khi Qwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1 (mô hình tốt nhất ở bản 128GB) đã đủ cho công việc và nhóm người dùng vừa phải. Chọn M5 Ultra khi cần mô hình thông minh hơn (bản 512GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8), ngữ cảnh dài hơn hoặc nhiều người truy vấn cùng lúc — Ultra có băng thông bộ nhớ và số lõi GPU khoảng gấp đôi.

M5 MaxM5 Ultra
CPU / GPU18 / 32/40 lõi30/36 / 64/80 lõi
Neural Engine16 lõi32 lõi
Bộ nhớ hợp nhất36–128GB96–512GB
Băng thông bộ nhớ460GB/s/614GB/s1.2TB/s
Mô hình tốt nhất chạy được (điểm AA)Qwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8
Giá bán (gồm VAT)77.780.000₫ – 157.230.000₫177.780.000₫ – 691.100.000₫

Băng thông quyết định tốc độ sinh chữ; số lõi GPU quyết định tốc độ đọc xong câu hỏi dài. Chip, RAM và băng thông theo công bố của Apple ngày 24/09/2026.

Mac Studio so với PC RTX 5090, NVIDIA DGX Spark và máy chủ AI

Không có máy nào tốt nhất cho mọi bài toán. Điểm khác biệt chính là bộ nhớ chứa được mô hình trong một máy, chỗ đặt máy và hệ sinh thái phần mềm. Bảng dưới so sánh định tính, không phải số đo tốc độ.

Lựa chọnBộ nhớ cho mô hìnhĐiểm mạnhCần cân nhắc
Mac Studio M5 Max / M5 UltraBộ nhớ hợp nhất 36–512GBBản 512GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8 trong một máy; định mức nguồn tối đa 480W; đặt trên bàn làm việcĐọc ngữ cảnh rất dài chậm hơn hệ card đồ hoạ chuyên dụng
PC card rời RTX 509032GB bộ nhớ đồ hoạ mỗi card (NVIDIA)Hợp mô hình vừa trong 32GB; nhiều công cụ AI viết cho NVIDIA trướcMô hình lớn hơn phải ghép nhiều card, tốn điện và tản nhiệt hơn
NVIDIA DGX Spark128GB bộ nhớ hợp nhất (NVIDIA)Máy để bàn nhỏ gọn, chạy hệ sinh thái phần mềm NVIDIAMức bộ nhớ thấp hơn tuỳ chọn 512GB của Mac Studio M5 Ultra
Máy chủ AI nhiều GPUTuỳ số card lắpMạnh nhất khi nhiều người hỏi cùng lúc với ngữ cảnh rất dàiCần phòng máy, tủ rack, làm mát riêng; chi phí đầu tư và điện năng cao

Số bộ nhớ RTX 5090 và DGX Spark lấy từ trang sản phẩm chính thức của NVIDIA, tra ngày 24/09/2026.

Điều nên cân nhắc trước khi chốt

Mac Studio mạnh ở khâu sinh chữ nhờ băng thông bộ nhớ lớn, nhưng khâu đọc-hiểu một lượng văn bản rất dài (ví dụ nạp cả tập hồ sơ vào mỗi câu hỏi) thì các hệ card đồ hoạ chuyên dụng vẫn nhanh hơn. Nếu bài toán của quý vị thiên về nhiều người hỏi cùng lúc với ngữ cảnh rất dài, hãy nói với chúng tôi để đo trước khi mua.

Khi nào Mac mini là đủ, khi nào cần Mac Studio

Mac mini là đủ khi

Quý vị mới thử nghiệm AI local hoặc dùng cá nhân, chủ yếu tóm tắt và soạn thảo văn bản ngắn. Mac mini phù hợp để thử nghiệm hoặc dùng cá nhân, không dùng làm máy chủ AI của gói AI nội bộ Namtech.

Nên lên Mac Studio khi

Cần mô hình lớn, ngữ cảnh dài, nhiều người hỏi cùng lúc, hoặc chạy nhiều mô hình trên một máy. Mac Studio có mức bộ nhớ 36–512GB.

Cấu hình Mac mini rẻ nhất là Mac mini M6 12CPU 12GPU 16GB 256GB, giá 27.780.000₫, chạy tốt nhất gpt-oss-20b · chưa có điểm AA v5; Mac mini có mức bộ nhớ 16–64GB.

Chúng tôi tư vấn thẳng: nếu Mac mini đã đủ cho bài toán của quý vị, Namtech sẽ nói trước khi quý vị chi tiền cho Mac Studio.

Triển khai AI on-premise: dữ liệu không rời văn phòng

AI on-premise nghĩa là mô hình chạy trên máy đặt tại công ty. Câu hỏi, tài liệu và câu trả lời đều nằm trong mạng nội bộ — nền tảng cho chatbot nội bộ, trợ lý hỏi đáp trên kho tài liệu, tóm tắt hồ sơ và soạn thảo.

Bộ nhớ hợp nhất

CPU và GPU dùng chung một khối bộ nhớ. Không phải chia nhỏ mô hình rồi ghép nhiều card đồ hoạ, không mất công đồng bộ giữa các card.

Đặt được ở văn phòng

Cao 9,5 cm, nặng 2,7–3,6 kg, chạy êm. Không cần phòng máy, không cần tủ rack, không cần hệ thống làm mát riêng.

Điện năng thấp

Định mức nguồn tối đa 480W cho cả máy; theo Apple, mức tiêu thụ đo được tối đa khoảng 200W (M5 Max 18/32) đến 385W (M5 Ultra 36/80). Một hệ nhiều card đồ hoạ cùng tầm bộ nhớ thường ăn gấp nhiều lần, kéo theo chi phí điện và tản nhiệt.

Dữ liệu ở lại trong nhà

Mô hình chạy cục bộ, không gọi dịch vụ bên ngoài. Phù hợp hồ sơ nhân sự, hợp đồng, dữ liệu khách hàng và tài liệu nội bộ.

Máy chính hãng và phụ kiện do Công ty Cổ phần Trạm Năng Lượng Số bán và xuất hoá đơn VAT; Namtech tư vấn cấu hình, nhận cài đặt và tinh chỉnh phần mềm chạy mô hình (MLX, Ollama hoặc LM Studio) theo nhu cầu (báo giá riêng).

Mua ở Namtech khác gì mua thẳng Apple Store?

Mua ở NamtechMua thẳng Apple Store
Thanh toánChỉ cần đặt cọc 20% khi xác nhận đơn, 80% còn lại trả trước khi giao máyThanh toán toàn bộ khi đặt hàng, kể cả khi phải chờ hàng nhiều tuần
Huỷ đơnHuỷ trước khi xác nhận đơn: không mất phíHuỷ khi đơn đang chuẩn bị giao: chịu phí hoàn kho 20%
Tư vấn và cài đặt AITư vấn cấu hình theo mô hình AI cần chạy, hỗ trợ cài đặt MLX, Ollama, LM StudioKhông có
Giao hàngGiao tận nơi, máy nguyên seal, quý khách tự mở sealGiao hàng miễn phí
Hoá đơnHoá đơn VAT do Công ty Cổ phần Trạm Năng Lượng Số xuấtHoá đơn của Apple
Bảo hành, đổi trảTheo chính sách của AppleTheo chính sách của Apple

Thông số chung mọi cấu hình

Cổng kết nối4× Thunderbolt 5 (USB-C, tới 120Gb/s, DisplayPort 2.1) · 2× USB-A (tới 5Gb/s) · 1× HDMI 2.1 · 1× Ethernet 10Gb (Nbase-T, RJ-45) · Jack tai nghe 3,5 mm · Mặt trước: khe thẻ SDXC (UHS-II) + 2× USB-C 10Gb/s (M5 Max) hoặc 2× Thunderbolt 5 (M5 Ultra) · Wi-Fi 7 (802.11be), Bluetooth 6, Thread — chip Apple N1
Hỗ trợ màn hìnhM5 Max: tối đa 5 màn hình ngoài · M5 Ultra: tối đa 8 màn hình ngoài (6K@60Hz)
Kích thướcCao 9,5 cm · Rộng 19,7 cm · Sâu 19,7 cm
Khối lượng2,7 kg (M5 Max) · 3,6 kg (M5 Ultra)
Nguồn điện100–240V, công suất liên tục tối đa 480W · nhiệt độ hoạt động 10–35°C
Trong hộpMac Studio và dây nguồn. Màn hình, bàn phím, chuột bán riêng.

Nguồn thông số: trang kỹ thuật chính thức của Apple, tham chiếu ngày 24/09/2026.

Câu hỏi thường gặp về Mac Studio chạy AI local

Chạy AI local cần cấu hình máy như thế nào?

Yếu tố số một là bộ nhớ đủ chứa một mô hình đủ thông minh cho công việc, sau đó tới băng thông bộ nhớ. Mac Studio rẻ nhất trên trang (36GB, 77.780.000₫) chạy tốt nhất Qwen3.8-27B · điểm AA 20,1; bản 512GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8. Điểm AA: Artificial Analysis Intelligence Index v5.0, tra 03/11/2026 — điểm càng cao càng thông minh; thang v5 khó hơn nên điểm thấp hơn bản trước. Để so sánh, Claude Opus 5.5 đạt 58,4, dẫn đầu là Gemini 4 Carbon 59,4. Tốc độ trả lời và số người dùng cùng lúc phụ thuộc GPU và băng thông bộ nhớ của máy; Namtech chạy thử trên máy thật trước khi tư vấn.

Cần bao nhiêu RAM để chạy LLM local?

Tuỳ mô hình cần chạy. Mô hình tốt nhất chạy được theo từng mức RAM của Mac Studio: 36–48GB: Qwen3.8-27B (điểm AA 20,1); 64–128GB: Qwen3.8-27B bản 8-bit (điểm AA 20,1); 256–512GB: GLM-5.3-Flash (điểm AA 27,8). Điểm AA: Artificial Analysis Intelligence Index v5.0, tra 03/11/2026 — điểm càng cao càng thông minh; thang v5 khó hơn nên điểm thấp hơn bản trước. Để so sánh, Claude Opus 5.5 đạt 58,4, dẫn đầu là Gemini 4 Carbon 59,4.

Mac Studio chạy được mô hình AI nào tốt nhất?

Bản 256GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8; GLM-5.3-Flash bản nén 4-bit nặng khoảng 156,8–204 GB, giấy phép MIT. Bản 64–128GB chạy Qwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1; Qwen3.8-27B bản 8-bit nặng khoảng 29,5 GB, giấy phép Apache 2.0. Bản 36–48GB chạy Qwen3.8-27B · điểm AA 20,1; Qwen3.8-27B bản nén 4-bit nặng khoảng 16,1 GB, giấy phép Apache 2.0. Cấu hình rẻ nhất chạy được GLM-5.3-Flash là Mac Studio M5 Ultra 30CPU 64GPU 256GB 1TB, giá 300.000.000₫ đã gồm VAT. Điểm AA: Artificial Analysis Intelligence Index v5.0, tra 03/11/2026 — điểm càng cao càng thông minh; thang v5 khó hơn nên điểm thấp hơn bản trước. Để so sánh, Claude Opus 5.5 đạt 58,4, dẫn đầu là Gemini 4 Carbon 59,4.

Chạy DeepSeek local cần cấu hình gì?

Tuỳ phiên bản DeepSeek quý vị định chạy. Các bản rút gọn nhỏ chạy được trên máy ít RAM; bản đầy đủ của DeepSeek không vừa bộ nhớ 512GB của một máy ở mức nén 4-bit, nên cần nén mạnh hơn hoặc ghép nhiều máy. Hãy gửi tên mô hình cụ thể, Namtech chạy thử trên máy thật rồi quy đổi ra cấu hình phù hợp.

Giá Mac Studio M5 Max và M5 Ultra bao nhiêu?

Mac Studio M5 Max có giá từ 77.780.000₫ đến 157.230.000₫, M5 Ultra từ 177.780.000₫ đến 691.100.000₫ ở ổ lưu trữ mặc định. Giá đã gồm VAT; máy do Công ty Cổ phần Trạm Năng Lượng Số bán và xuất hoá đơn VAT, Namtech tư vấn chọn cấu hình theo mô hình AI cần chạy. Nâng SSD tính thêm, chọn trong trang chi tiết từng máy.

Mac Studio M5 Max và M5 Ultra khác nhau thế nào?

M5 Ultra gấp khoảng đôi M5 Max ở những chỗ quan trọng cho AI: băng thông bộ nhớ 1.2TB/s so với 460GB/s/614GB/s, GPU 64/80 lõi so với 32/40 lõi, Neural Engine 32 lõi so với 16 lõi. M5 Max có bộ nhớ 36–128GB (chạy tốt nhất Qwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1); M5 Ultra có 96–512GB (tới GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8).

Mac Studio 96GB và 256GB chạy được mô hình gì?

Bản 96GB chạy tốt nhất Qwen3.8-27B bản 8-bit · điểm AA 20,1, bản 256GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8. Bản 96GB hợp khi cần chip M5 Ultra băng thông cao cho nhiều người truy vấn; bản 256GB hợp khi cần mô hình thông minh hơn hoặc chạy nhiều mô hình cùng lúc. Giá bản 96GB: 177.780.000₫ – 217.500.000₫; bản 256GB: 300.000.000₫ – 339.720.000₫, đã gồm VAT.

Mac Studio hay PC RTX 5090 cái nào chạy AI tốt hơn?

Tuỳ cỡ mô hình. Theo NVIDIA, RTX 5090 có 32GB bộ nhớ đồ hoạ, nên mô hình lớn hơn mức đó phải ghép nhiều card hoặc chạy chậm đi. Mac Studio dùng bộ nhớ hợp nhất tới 512GB, bản 512GB chạy GLM-5.3-Flash · điểm AA 27,8 trong một máy, định mức nguồn tối đa 480W (theo Apple, tiêu thụ đo được tối đa khoảng 200W–385W tuỳ cấu hình). Ngược lại, với mô hình vừa trong 32GB và công cụ viết riêng cho NVIDIA, PC RTX 5090 là lựa chọn đáng cân nhắc.

Mac Studio so với NVIDIA DGX Spark thế nào?

Cả hai đều là máy để bàn dùng bộ nhớ hợp nhất. Theo NVIDIA, DGX Spark có 128GB bộ nhớ hợp nhất; Mac Studio M5 Ultra có tuỳ chọn 512GB, chứa được mô hình lớn hơn trong một máy. DGX Spark có lợi thế chạy hệ sinh thái phần mềm của NVIDIA. Mac Studio dùng macOS, đặt gọn ở văn phòng và dùng được như một máy tính làm việc bình thường.

Mac mini có chạy AI local được không?

Được, để thử nghiệm hoặc dùng cá nhân. Mac mini phù hợp để thử nghiệm hoặc dùng cá nhân, không dùng làm máy chủ AI của gói AI nội bộ Namtech. Khi cần mô hình lớn, ngữ cảnh dài hoặc nhiều người hỏi cùng lúc thì nên lên Mac Studio, vì Mac Studio có mức bộ nhớ từ 36GB tới 512GB. Namtech tư vấn thẳng: nếu Mac mini đã đủ cho bài toán của quý vị, chúng tôi sẽ nói.

AI on-premise là gì, khác AI cloud ra sao?

AI on-premise là mô hình AI chạy trên máy đặt tại công ty, không gửi câu hỏi hay tài liệu lên dịch vụ bên ngoài. AI cloud thì ngược lại: dữ liệu đi qua máy chủ của nhà cung cấp và thường tính phí theo lượt dùng. On-premise hợp với hồ sơ nhân sự, hợp đồng, dữ liệu khách hàng; đổi lại, doanh nghiệp đầu tư máy một lần và tự quản lý.

Có tạo được chatbot nội bộ trên Mac Studio không?

Có. Mac Studio chạy được trợ lý hỏi đáp trên kho tài liệu nội bộ cho nhân viên trong mạng công ty, dữ liệu không ra ngoài. Máy là máy nguyên bản Apple; Namtech nhận cài đặt và tinh chỉnh phần mềm chạy mô hình (MLX, Ollama hoặc LM Studio) theo nhu cầu, báo giá riêng theo khối lượng công việc.

Nâng RAM sau khi mua được không?

Không. Bộ nhớ của Mac Studio gắn liền trong chip, phải chọn đúng mức ngay khi đặt máy. Vì vậy nên tính kỹ mô hình định chạy trước khi chốt cấu hình.

Có xuất hoá đơn VAT không?

Có. Giá niêm yết trên trang đã bao gồm VAT. Máy và phụ kiện do Công ty Cổ phần Trạm Năng Lượng Số bán và xuất hoá đơn VAT đầy đủ cho doanh nghiệp; Namtech tư vấn cấu hình và cài đặt phần mềm AI. Cấu hình nâng RAM hoặc SSD là hàng đặt riêng; mốc giao báo cụ thể khi nhận yêu cầu.

Yêu cầu báo giá

Nhận báo giá Mac Studio trong 1 ngày làm việc

Cho chúng tôi biết quý vị định dùng AI vào việc gì và bao nhiêu người dùng — Namtech đề xuất cấu hình vừa đủ, không bán dư.

Chúng tôi phản hồi trong vòng 1 ngày làm việc. Không spam, không chia sẻ thông tin của bạn.